Gidauniyar Wikimedia tana fitar da asusu na wucin gadi don editocin da ba a yi rajista ba (da aka fita) akan wiki da yawa. Al’ummomin su suna da damar gwadawa da raba ra’ayoyin don inganta fasalin kafin a tura shi akan duk wikis a tsakiyar 2025.
A galibin wikis, gyare-gyaren da masu amfani da aka fita suka yi ana danganta su ga adiresoshin IP da aka yi amfani da su a lokacin buga gyarar. Adiresoshin IP lamba ce ta musamman da ke gano na’urar da aka haɗa da Intanet. Asusu na wucin gadi sabon nau’in asusun mai amfani ne da ake gabatarwa akan wikis 12, da shekara mai zuwa, a ko’ina. Za a yi amfani da su don danganta sabbin gyare-gyaren da masu amfani da suka fita suka yi maimakon adiresoshin IP. Ba zai zama ainihin maye gurbin ba, ko da yake. Na farko, masu amfani na wucin gadi za su sami damar yin amfani da ayyukan da ba za a iya samu ba a halin yanzu don masu gyara da aka fita. Na biyu, ayyukan Wikimedia za su ci gaba da amfani da adiresoshin IP na editocin da aka fita, kuma gogaggun membobin al’umma za su ci gaba da samun damar yin amfani da su. Wannan canjin yana da dacewa musamman ga masu gyara da aka fita da duk wanda ke amfani da adiresoshin IP lokacin toshe masu amfani da kiyaye wikis.
Wannan shine farkon jerin posts da aka sadaukar don asusun wucin gadi. Yana ba da bayyani na tushen aikin, tasiri akan ƙungiyoyin masu amfani daban-daban, da kuma shirin gabatar da canji akan duk wikis. Rubuce-rubucenmu na gaba za su ba da ƙarin cikakkun bayanai kan yadda muke aiki tare da membobin al’umma tare da ingantaccen izini na fasaha. Biye da shawarar su, mun ɗaure turawa tare da aiki akan takamaiman ayyuka.
Umurnin doka don wannan canji
Canza dokoki da ƙa’idodi game da sirrin intanit suna haifar da gaggawa ga ayyukan Wikimedia don kare bayanan sirri da ƙarfi. Don biyan wannan bukata, Gidauniyar Wikimedia dole ne ta canza hanyar da editocin da suka fita ke hulɗa da wiki, da kuma yadda ake sarrafa bayanansu. Magani shine gabatar da asusun wucin gadi – zai inganta sirrin masu gyara da aka fita. Don ƙarin koyo game da buƙatar asusun wucin gadi, duba sashin doka a cikin FAQ ɗin mu da kuma Sabunta 2021 daga ƙungiyar doka.
Yadda asusun wucin gadi ke aiki
Ayyukan Wikimedia suna ba kowa damar gyara, tare da ko ba tare da ƙirƙirar asusu ba. Wannan daya ne daga cikin ka’idojin kafa mu. Lokacin da aka gyara ta hanyar asusun rajista, an danganta gyara ga asusun daban-daban a cikin rajistan ayyukan da shafuka daban-daban kamar Canje-canje na Kwanan nan ko tarihin shafi. Lokacin da aka gyara ba tare da asusu ba, gyara za a dangana ga wani asusun wucin gadi da aka samar ta atomatik. Za a ƙirƙiri asusun wucin gadi a madadin editan da aka fita kuma zai ɗauki kwanaki 90. Duk gyare-gyare na gaba ta na’ura ɗaya za a danganta su zuwa asusun wucin gadi ɗaya.
Sunan wannan asusun yana bin tsarin: ~2024-1234567 (tilde, shekarar da muke ciki, lamba). Lambar tana ƙaruwa ta atomatik, kamar yadda mai amfani na gaba zai kasance ~2024-1234568, da sauransu. Masu amfani ba za su iya zaɓar wannan sunan ba.
Zai zama asusun ɗaya ko da adireshin IP ɗin ya canza, sai dai idan mai amfani ya share kukis ɗin burauzar su ko amfani da wata na’ura ko mai binciken gidan yanar gizo daban. Za a adana rikodin adireshin IP ɗin da aka yi amfani da shi a lokacin kowane gyara na kwanaki 90 bayan gyara. Wasu masu amfani da suka shiga ne kawai za su iya gani.
Kwanaki 90 bayan ranar ƙirƙirar asusun, kuki ɗin zai ƙare. Duk gyare-gyaren da aka buga za a ci gaba da dangana ga asusun sa, amma mai amfani, idan sun ci gaba da gyara kamar yadda aka fita, za a sanya sabon asusun wucin gadi. Ba za a iya canza asusun wucin gadi zuwa asusun rajista ba. Don ƙarin koyo kan yadda asusun wucin gadi ke aiki, duba shafin taimakon mu.
Inda aka kunna asusun wucin gadi
A halin yanzu ana kunna asusun wucin gadi akan Wikipedias a cikin: Cantonese, Danish, Igbo, Norwegian bokmål, Romanian, Serbian, Serbo-Croatian, da Swahili, haka kuma a kan Czech Wikiversity, Italian Wikiquote, Japanese Wikibooks, da Persian Wiktionary.
Menene wannan ke nufi ga ƙungiyoyin masu amfani daban-daban?
Ga masu karatu waɗanda ba su da asusun Wikipedia
Babu wani abu da ke canzawa! Idan ba ku gyara ba, ba a shiga ba, kuma kuna karanta Wikipedia kawai (ko amfani Wikidata, Wikimedia Commons, da dai sauransu), ba za a sami bambanci daga mahallin ku ba.
Don masu gyara da aka fita
- Wannan yana ƙara sirri: a halin yanzu, idan ba ku yi amfani da asusun rijista don gyara ba, to kowa zai iya ganin adireshin IP na gyaran da kuka yi, ko da bayan kwanaki 90. Hakan ba zai sake yiwuwa ba akan wikis tare da kunna asusun wucin gadi.
- Idan kayi amfani da asusun wucin gadi don gyara daga wurare daban-daban a cikin kwanaki 90 na ƙarshe (misali a gida da kantin kofi), tarihin gyara da adiresoshin IP na duk waɗannan wuraren za a yi rikodin su tare, don asusun wucin gadi guda ɗaya. Masu amfani waɗanda suka cika buƙatun za su iya duba wannan bayanan. Idan wannan ya haifar da kowane damuwa na tsaro na sirri a gare ku, da fatan za a tuntuɓi
talktohumanrights at wikimedia dot org
don shawara.
Don membobin al’umma da ke hulɗa da editocin da aka fita
- An haɗa asusun wucin gadi na musamman da na’ura. A kwatanta, ana iya raba adireshin IP tare da na’urori da mutane daban-daban (misali, mutane daban-daban a makaranta ko wurin aiki suna iya samun adireshin IP iri ɗaya).
- Asalin mai amfani na ɗan lokaci zai zama mafi karko fiye da na mai amfani da IP. Idan ka ga gyaran su, kuma ka bar sako game da shi a shafin su na magana, da alama wanda ya yi gyara zai karanta saƙon, koda wani lokaci ya wuce.
- Asusun wucin gadi yana aiki kama da asusun rajista a wasu fannoni. Za mu iya ba mu damar ƙarin fasali a gare su a nan gaba. Kamar yadda kuke gani a hoton da ke sama, Masu amfani da asusu na wucin gadi za su sami damar karɓar sanarwa. Hakanan zai yiwu a gode musu don gyaran da suka yi, ping su cikin tattaunawa, kuma a gayyace su don kara shiga cikin al’umma.
Don masu amfani waɗanda ke amfani da bayanan adireshin IP don daidaitawa da kiyaye wiki
- Ga patrollers masu bin diddigin masu cin zarafi, bincikar keta manufofin, da sauransu: Masu amfani waɗanda suka cika buƙatun za su iya bayyana adiresoshin IP na masu amfani na wucin gadi da duk gudummawar da aka bayar ta asusun wucin gadi daga takamaiman adireshin IP ko kewayo. THakanan za su sami damar samun bayanai masu amfani game da adiresoshin IP godiya ga fasalin Bayanin IP. An gina ko gyara wasu sassa na software da yawa don aiki tare da asusun wucin gadi, ciki har da AbuseFilter, global blocks, Global User Contributions, da sauransu.
- Don admins suna toshe editocin da aka fita:
- Zai yiwu a toshe masu cin zarafi da yawa ta hanyar toshe asusunsu na ɗan lokaci kawai. Mutumin da aka katange ba zai iya ƙirƙirar sabbin asusun wucin gadi da sauri ba idan mai gudanarwa ya zaɓi zaɓi na katange auto.
- Har yanzu zai yiwu a toshe adireshin IP ko kewayon IP.
- Muna kuma za mu yi aiki tare da wasu masu amfani tare da izini na ci gaba, kamar stewards. Tare da sharhi da tambayoyi masu mahimmanci daga waɗannan masu amfani, mun sabunta kayan aiki da shirye-shiryen turawa a kusa da waɗannan sabuntawar.
- Ba za a yi amfani da asusu na wucin gadi ba ga gudummawar da aka bayar kafin turawa. Kan Special:Contributions, za ku iya ganin gudunmawar mai amfani ta IP data kasance, amma ba sababbin gudunmawar da aka bayar ta asusun wucin gadi akan wannan adireshin IP ba. Madadin haka, masu amfani da suka cika buƙatun yakamata suyi amfani da Special:IPContributions don wannan.
Yaushe za a tura asusun wucin gadi akan ƙarin wikis?
- Kamar yadda muka ambata, mun fitar da asusun wucin gadi a rukunin farko na wikis. Wannan lokaci ana kiransa ƙaramin pilot deployment. Zai taimaka mana gano duk wata matsala da ke buƙatar gyara kafin a kunna asusun wucin gadi akan ƙarin wikis. Muna buƙatar ganin yadda membobin al’umma ke hulɗa da asusun wucin gadi, idan duk data kasance da sabbin kayan aikin suna aiki, idan ƙwararrun masu amfani cikin kwanciyar hankali suna yin ayyukansu na yau da kullun, da sauransu. Za mu ci gaba da sanya ido kan tasirin wannan aikin tare da raba rahotanni lokaci-lokaci. Kuna iya ganin gaban dashboard na jama’a tare da bayanan awo na ainihi.
- Idan ba mu da tarin ayyukan da ba za mu yi tsammani ba, to a cikin Fabrairu 2025, za mu fito da manyan wikis. Muna kiran wannan babban pilot deployment. Yana iya haɗawa da wasu manyan wiki 10 waɗanda zasu bayyana sha’awarsu (rubuta mana anan). Ba za mu gwammace mu tura Wikipedia na Ingilishi a wancan lokacin ba, kodayake.
- Na gaba, tsakiyar 2025, za mu tura kan duk sauran wikis a cikin mataki ɗaya da aka daidaita a hankali. Bayan haka, za mu ba da tallafi, saka idanu, da magance al’amura yayin da suka taso.
Za mu yi iya ƙoƙarinmu don sanar da duk wanda abin ya shafa kafin lokaci. Za a sami bayanai game da asusun wucin gadi akan Tech News, Diff, sauran blogs, wikipages daban-daban, banners, da sauran siffofin. A taro, mu ko abokan aikinmu a madadinmu muna gayyatar masu halarta don yin magana game da wannan aikin. Bugu da ƙari, muna tuntuɓar masu haɗin gwiwa da ke gudanar da shirye-shiryen tallafin al’umma.
Kuyi subscribing zuwa sabon wasiƙarmu don kasancewa da kusanci. Don ƙarin koyo game da aikin, bincika FAQ kuma duba sabbin abubuwan sabuntawa. Yi magana da mu akan shafin aikin mu ko a kashe-wiki. Za mu gan ku!
Can you help us translate this article?
In order for this article to reach as many people as possible we would like your help. Can you translate this article to get the message out?
Start translation